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UTANGULIZI
Mkutano wa sita (6) wa Jukwaa la Taifa la 
Wadau wa  Sekta Mtambuka katika 
Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za 
Maji (National Multi-Sectoral Forum (NMSF) 
on Water Resources Management and 
Development) ulifanyika  tarehe 11 na 12 
Februari 2024, katika ukumbi  wa Maktaba 
mpya ya Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam, 
Tanzania. 
Lengo la Jukwaa hili ni kuleta pamoja sekta 
zote zinazohusiana na maji na wadau  ili kwa 
pamoja waweze kujadili changamoto 
mbalimbali; kubadilishana maarifa na 
uzoefu; kuboresha uratibu; na kuongeza 
ushirikiano katika maeneo mbalimbali 
yanayohusu   usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali za maji. Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka  2017, Jukwaa hilo limetumika kama 
nyenzo muhimu ya kushughulikia 
changamoto mbalimbali zinazokabili 
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za 
maji nchini.  
Mgeni rasmi katika Mkutano huo alikuwa  
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Kaulimbiu ya mkutano huo ilikuwa 

"Mafuriko na Ukame: Uwekezaji katika 
Usalama wa Maji ni Suala la Haraka." 
Kaulimbiu hiyo ililenga kuweka mikakati ya 
haraka katika  kukabiliana na ongezeko la 
maafa yanayotokana na  mafuriko 
yanayojitokeza mara kwa mara  nchini 
Tanzania  na kulipa  kipaumbele suala la 
uhakika wa maji kupitia uwekezaji. 
Malengo mahususi ya Mkutano wa Jukwaa 
wa mwaka 2024 yalikuwa ni pamoja na; 
kubainisha mikakati madhubuti ya usimamizi 
wa mafuriko na ukame; kujadiliana juu ya 
kuweka suala la usalama wa maji katika 
ajenda ya usalama wa taifa; kuchochea  
ushiriki wa sekta binafsi katika kuhakikisha 
usalama wa maji; kupitia  utekelezaji wa 
Tamko la Mbeya la Mawaziri wa Sekta 
zinazohusiana na maji; na kuthibitisha 
mikakati ya kukabiliana na changamoto 
mbalimbali za sekta ndogo ya rasilimali za 
maji iliyoandaliwa na Vikundi Kazi vya 
Jukwaa. 
Mkutano ulifanyika kwa muda wa siku mbili 
(2) na ulikuwa umegawanyika katika mada 
kuu saba (7) ambapo mawasilisho ya mada 
katika nyanja mbalimbali yalifanyika na 
kufuatiwa na mijadala  ya wadau. 

Mada ya 1: Ufunguzi 
• Jukwaa la Taifa la Sekta Mtambuka (NMSF) ni jukwaa muhimu linalohusisha sekta na 

wadau mbalimbali katika kuweka mikakati na mipango fanisi na endelevu ya usimamizi 
na uendelezaji wa pamoja wa rasilimali za maji nchini. 

• Maji, Nishati na Chakula vinahusiana moja kwa moja na kutegemeana kwa karibu, 
hivyo  uwepo wa mipango na uwekezaji jumuishi wa sekta hizi  (Water, Energy, and 
Food Nexus) ni muhimu ili kuhakikisha uwekezaji wenye tija na endelevu katika 
usalama wa maji. 

• Ushiriki wa wadau katika Jukwaa unahitaji kuongezwa ili kujumuisha washiriki zaidi 
kutoka sekta binafsi za ndani na washirika wa maendeleo wa kitaifa na kimataifa. 

• Kuna umuhimu wa kuandaa haraka Mpango wa Taifa Himilivu wa Maji (National Water 
Resilience Program), utakaozingatia majanga yanayotokana na mabadiliko ya 
tabianchi. 

• Asilimia 57 ya Pato la Taifa huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi hasa kutokana na 
majanga yanayohusiana na maji. 

• Miundombinu ya kuhifadhi maji kama vile mabwawa inaweza kupunguza athari za 
mabadiliko ya tabia nchi hivyo kuna haja ya kuwekeza katika ujenzi wa mabwawa 
mengine makubwa 10 ya kimkakati yenye uwezo wa kulinganishwa na Bwawa la Julius 
Nyerere au Bwawa la Mtera. 

• Rasimu ya Mpango wa Uwekezaji katika Maji Tanzania inalenga kufikia uhakika wa 
maji kitaifa na kustahimili mabadiliko ya tabia nchi kupitia uwekezaji ulioratibiwa wenye 
bajeti ya jumla ya Dola za Kimarekani bilioni 15 katika sekta zinazohusiana na maji. 
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• Ni muhimu kupitia na kufanya tathmini upya ya mamlaka na mgawanyo wa majukumu 
ya kisekta ili kuongeza uwajibikaji, kuimarisha uwezo na mbinu za kutafuta fedha 
kutoka vyanzo vipya, na kujumuisha matumizi ya maarifa  ya asili (indigenous 
knowledge) na ushiriki wa jamii katika kuandaa mikakati mbalimbali. 

• Serikali imedhamiria kuwekeza katika mikakati endelevu ya usimamizi wa rasilimali za 
maji ikiwa ni pamoja na kupitia na kuboresha mipango ya kisekta iwe jumuishi na 
kuhimiza uwekezaji katika teknolojia za uvunaji wa maji ya mvua. 

• Maazimio ya Mkutano wa 6 wa Jukwaa ikijumuisha ajenda ya uhakika wa maji 
yawasilishwe Ofisi ya Waziri Mkuu na katika Kikao cha Baraza la Mawaziri. 

Mada ya 2: Kudhibiti Mafuriko na Ukame katika 
Mabadiliko ya Tabianchi 

• Kuna umuhimu wa haraka wa kuwekeza katika teknolojia za utabiri sahihi wa majanga.  

• Ukusanyaji na ufuatiliaji wa takwimu za hali ya hewa na maji unapaswa kuimarishwa 
ili kuboresha utayari wa kukabiliana na majanga yanayohusiana na maji. 

• Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa sekta ya maji ili kutumia vyema taarifa zinazotokana 
na satelaiti pamoja na mifumo ya kuangalia mafuriko na ukame inayotokana na 
satelaiti ili kuziba pengo la upungufu wa taarifa. 

• Ni muhimu kuimarisha mifumo ya kisheria, kuweka kipaumbele katika utafiti, elimu, na 
mafunzo, kukuza ushirikiano baina ya sekta mbalimbali, na kuhakikisha ushirikiano 
kutoka kwa washirika wa kimataifa ili kuboresha ufanisi wa mifumo ya tahadhari za 
mapema kwa majanga yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi. 

• Kusimamia utekelezaji wa sheria na viwango katika ujenzi na mipango miji; kuongeza 
ushiriki wa jamii katika uhifadhi wa mazingira; kuboresha mifumo ya mifereji na 
miundombinu ya maji ili kuzuia upotevu wa maji; kutumia mbinu za kilimo 
zinazostahimili mabadiliko ya tabianchi; na kusimamia rasilimali za maji kwa ufanisi ili 
kupunguza hatari za mafuriko na ukame. 

• Kipaumbele kiongezwe katika utafiti tumizi (applied research) unaotoa majibu kwa 
matatizo yaliyopo kuliko utafiti wa kawaida (basic research) ili kukabiliana na 
changamoto katika sekta ya maji na mazingira, na kuwezesha matumizi ya bunifu 
(innovations) mbalimbali zinazoibuliwa katika sekta ya maji. 

Mada ya 3: Mabadiliko ya Matumizi ya Ardhi na 
Athari zake katika Mafuriko na Ukame. 

• Kuboresha matumizi ya ardhi kwa kutumia mbinu endelevu kama vile uhifadhi wa 
maeneo ya mito na vyanzo vya maji, urejeshaji wa ardhi iliyoharibika kwa kupanda miti 
asilia rafiki wa maji na kutumia mbinu za kilimo hifadhi, kuweka miundombinu ya 
kuvuna na kuhifadhi wa maji ya mvua katika mipango ya maendeleo, na kukabiliana 
na changamoto zinazotokana na mabadiliko ya uoto wa asili na matumizi ya ardhi. 

• Kuweka na kutekeleza sera za uhifadhi wa mazingira zinazozingatia taarifa sahihi, 
hasa katika uhifadhi na ulinzi wa maeneo ya mito. 

• Kuweka na kutekeleza skimu za kutoa motisha kwa wadau na wakulima wanaotumia 
mbinu bora na matumizi fanisi ya maji. 

• Kujenga ujuzi na maarifa kwa wakulima wadogo kuhusu matumizi fanisi ya maji na 
mbinu endelevu za kilimo. 

• Kujenga uelewa na ufahamu miongoni mwa wadau kuhusu maana na umuhimu wa 
vyanzo vya maji. 

• Kuimarisha ushiriki wa wadau katika kuandaa kanuni mbalimbali za utekelezji kupitia 
mchakato wa wazi na unaoruhusu mabadiliko ya mara kwa mara inapobidi.  
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MAAGIZO YA WAZIRI MKUU KATIKA MKUTANO WA SITA (6) 
WA JUKWAA LA TAIFA LA SEKTA MTAMBUKA KATIKA 
USIMAMIZI NA UENDELEZAJI WA RASILIMALI ZA MAJI  

 Wizara ya Maji iongeze kasi katika 
uwekezaji wa miundombinu ya uvunaji 
wa maji ya mvua na kuandaa taarifa ya 
Mkutano wa 6 wa Jukwaa na 
kuwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
ajili ya majadiliano katika Baraza la 
Mawaziri. 

Bodi za Maji za Mabonde ziimarishe 
juhudi za uhifadhi wa rasilimali za maji 
kwa kuweka mipaka na kulinda vyanzo 
vya maji kisheria kwa kutangaza katika 
Gazeti la Serikali, na kwa kupanda miti 
rafiki kwa maji katika maeneo yote ya 
vyanzo vya maji. 

Wizara ya Maji ishirikiane na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na 
Idara ya Usimamizi wa Maafa katika 
kuimarisha uwekezaji wa mifumo ya 
kudhibiti na kutabiri maafa 
yanayotokana na maji. 

Wizara ya Maji iongeze uelewa kwa 
umma/wananchi kuhusu usimamizi 
shirirkishi, endelevu na himilivu wa 
rasilimali za maji. 

Mamlaka za Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira kushughulikia tatizo la 
upotevu wa maji (non revenue water). 

Halmashauri za Wilaya, Jiji, na 
Manispaa zishirikiane na Wizara ya Maji 
katika kulinda vyanzo vya maji dhidi ya 
uvamizi na uchafuzi wa mazingira. 

Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi iache kutoa vibali vya matumizi 
ya ardhi na ujenzi katika maeneo ya 
vyanzo vya maji na maeneo ya kingo za 
mito. Wizara hiyo itashirikiana na Wizara 
ya Maji kuhakikisha shughuli hizo 
zinasitishwa mara moja. 

Wizara ya Maliasili na Utalii iache kutoa 
vibali vya uvunaji wa misitu katika 
maeneo ya vyanzo vya maji, kudhibiti 
kilimo cha miti biashara katika vyanzo 
vya maji, na kuhakikisha uzalishaji 
miche na upandaji wa miti rafiki kwa maji 
katika maeneo ya vyanzo vya maji. 
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MAAGIZO YA WAZIRI MKUU KATIKA MKUTANO WA 6 
WA JUKWAA LA TAIFA LA SEKTA MTAMBUKA  

 
 

Wizara ya Mifugo kuimarisha ufugaji 
wenye tija na endelevu kwa kuzingatia 
uwezo wa ardhi iliyopo, kujenga 
miundombinu ya maji kwa ajili ya 
mifugo, na kuzuia unyweshaji wa 
mifugo katika vyanzo vya maji moja 
kwa moja. 

Wizara ya Kilimo kuhifadhi na kulinda 
vyanzo vya maji kwa ajili ya umwagiliaji, 
na kuimarisha miundombinu ya 
umwagiliaji ili kuzuzia upotevu wa maji 
na kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
maji. 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji pamoja 
na Wizara ya Kilimo kutoa viwango vya 
mahitaji ya maji kwa mazao 
yanayolimwa kwa wingi (crop water 
requirement), kuhimiza matumizi ya 
teknolojia za umwagiliaji zenye ufanisi 
wa maji, na kuelimisha jamii kuhusu 
kilimo endelevu na mbinu za 
umwagiliaji zinazopunguza 
mmomonyoko wa udongo. 

Wizara ya Madini kusitisha shughuli za 
uchimbaji haramu wa madini, hasa 
katika maeneo ya vyanzo vya maji, 
hususan kwa wachimbaji wadogo. 

Wamiliki wa mabwawa wasajili 
mabwawa yao kwa mamlaka husika na 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 
kwa ajili ya usalama wa mabwawa 
hayo. 

Sekta zote kuongeza ushirikiano wa 
kisekta katika miradi yao inayohusiana 
na maji, kuandaa mipango ya pamoja, 
na kutekeleza Mipango ya Usimamizi 
na Maendeleo ya Rasilimali za Maji 
(IWRM) na Mipango ya Uhifadhi wa 
Vyanzo vya Maji (2021-2035) katika 
mabonde yote tisa. Kila sekta lazima 
itenge fedha za bajeti kwa ajili ya 
utekelezaji wa mipango hiyo na kutoa 
taarifa za maendeleo katika Mikutano 
ya Mwaka ya Jukwaa. 

Mipango ya kisekta iliyopo ya 
uwekezaji kupitiwa upya, kuanishwa 
kuwa jumuishi na kuratibiwa vyema 
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Mada ya 4: Tafakuri na Hatua iliyofikiwa katika 
Utekelezaji wa shughuli za Jukwaa na Tamko la 
Mbeya la Mawaziri wa Kisekta 

• Programu ya Global Water Leadership (GWL) iliyoongozwa na GWPTZ ilijikita katika 
kuimarisha ushirikiano baina ya sekta kupitia Jukwaa katika kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi na maendeleo endelevu. 

• GWL ilisaidia vikundi kazi vya Jukwaa kutambua vikwazo vikuu vitatu katika usimamizi 
na uendelezaji endelevu wa rasilimali za maji unaostahimili mabadiliko ya tabianchi. 
Vikwazo hivyo ni (1) ukosefu wa fedha za kutosha kwa ajili ya usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji, (2) mbinu na matumizi ya miundombinu isiyofaa ya kilimo na 
umwagiliaji - Bonde la Wami/Ruvu, na (3)  muingiliano wa majukumu ya kisheria, 
kiutendaji na kiudhibiti yanayoathiri ushirikiano baina ya sekta. 

• Vikundi kazi vya Jukwaa vilitengeneza mikakati ya kina ya kukabiliana na vikwazo 
hivyo, ikijumuisha mipango ya utekelezaji na kifedha. 

• Sababu za msingi za ukosefu wa fedha za kutosha kwa ajili ya usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali za maji ni pamoja na usawa katika mgao wa rasilimali fedha, 
kutotambua thamani ya kiuchumi ya maji, uwezo hafifu wa kiufundi wa kuandaa 
maandiko yanayoweza kupata fedha, uratibu mdogo kati ya sekta zinazotumia maji, 
na athari za mabadiliko ya tabianchi. 

• Hatua za kushughulikia vikwazo hivyo ni pamoja na kujenga uwezo wa kutafuta 
rasilimali fedha, kubainisha thamani ya kiuchumi ya maji na kuandaa mipango na 
utekelezaji wa programu za usalama wa maji kwa gharama ya jumla ya TZS bilioni 72. 

• Sababu za msingi za matumizi na mbinu zisizofaa za umwagiliaji kwa kesi ya Bonde 
dogo la Ruvu ni pamoja na miundombinu ya umwagiliaji iliyopitwa na wakati, ukosefu 
wa utaalamu wa kiufundi miongoni mwa vikundi vya watumiaji wa maji, na ufahamu 
mdogo wa mbinu za kisasa za matumizi fanisi ya maji kwenye kilimo. 

• Hatua zilizopendekezwa ni pamoja na kuanzisha mifumo ya umwagiliaji ya kisasa, 
yenye ufanisi, na ya gharama nafuu, pamoja na kuimarisha uwezo wa kiufundi wa 
vikundi vya watumiaji wa maji, kwa bajeti ya TZS bilioni 463. 

• Sababu za msingi za kuingiliana kwa mamlaka kisheria ni pamoja na utekelezaji usio 
na mpangilio wa mifumo, kuingiliana kwa majukumu ya kisekta, na uwepo wa rasilimali 
chache. Hatua zilizopendekezwa ni pamoja na kupitia upya mifumo ya kisheria na 
kitaasisi, kuimarisha uratibu wa kisekta, kutumia vyema rasilimali zilizopo kwa bajeti 
ya takriban TZS bilioni 2. 

Mada ya 5: Uhakika wa Maji Tanzania na Mpango 
Shirikishi wa Usimamizi na Uendelezaji wa 
Rasilimali za Maji wa Bonde la Ziwa Victoria 

• Uwekezaji jumuishi unahitajika katika miradi ya kimkakati ya ujenzi wa mabwawa ikiwa 
ni pamoja na mabwawa ya Farkwa, Songwe Chini, Kidunda, na Farkwa ambapo 
usanifu wa kina umeshafanyika, pamoja na Mipango ya Usafirishaji wa Maji baina ya 
Mabonde (Inter Basin Water Transfer) ikiwa ni kuyatoa kwenye mabonde yenye maji 
mengi na kuyaleta kwenye mabonde yenye maji kidogo ili kuimarisha usalama wa maji. 

• Kuimarisha mitandao ya ufuatiliaji wa maji na kuendeleza mifumo ya ushirikiano na 
kubadilishana taarifa na nchi jirani. 
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Mada ya 6: Uhikaka wa Maji kuwa suala la 
Usalama wa Taifa 

• Maji yanaunganisha nyanja zote za maisha ya mwanadamu, ikiwemo afya, kilimo, 
nishati, chakula, maendeleo ya kiuchumi, na amani. 

• Maji yanaweza kusababisha migogoro ya kitaifa na kimataifa, hivyo uhikika wa maji ni 
suala la amani na usalama wa taifa. 

• Mradi wa Uhikika wa Maji Dar Es Salaam (DarWRP) utatumika kama mfano wa 
kuimarisha usalama wa maji katika bonde la Wami/Ruvu kupitia ushiriki wa sekta 
mtambuka ikiwemo sekta binafsi. 

• Kuendeleza mikakati ya muda mrefu ya uhakika wa maji ambayo inadumu zaidi ya 
masuala ya kisiasa ya muda mfupi. 

• Kuunganisha mikakati ya usimamizi wa rasilimali za maji katika mipango ya 
maendeleo ya vijiji na kata ili kuhakikisha usalama wa maji. 

• Kuongeza ushirikiano na taasisi za kitaaluma na kiutafiti ili kusaidia mipango ya 
uhakika wa maji kwa kutumia mikakati inayozingatia taarifa sahihi. 

• Kuanzisha ajenda ya kitaifa ya usalama wa maji ili kuweka kipaumbele masuala ya 
maji katika mijadala ya kitaifa. 

• Kutambua maji kama rasilimali adhimu na muhimu ya kitaifa na kuiingiza katika Hazina 
ya Taifa. 

• Kuweka mizania katika usimamizi wa rasilimali za maji na uwekezaji katika miradi ya 
usambazaji maji kwa ajili ya uhakika wa maji wa muda mrefu. 

• Kuandaa na kutekeleza viashiria vya wazi vya utendaji kazi vya usalama wa maji katika 
ngazi zote za usimamizi wa rasilimali za maji na katika serikali za mitaa ili kuimarisha 
ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha uwajibikaji. 

• Kuimarisha uwazi katika kufanya maamuzi na kutenga rasilimali fedha, ili kurahisisha 
utekelezaji wa miradi na kupunguza ukiritimba na urasimu. 

• Kukuza utamaduni wa ushirikiano wa kisekta ili kuratibu juhudi, rasilimali watu na 
fedha, kuepuka urudufu, na kuleta matokeo chanya katika malengo ya uhakika wa maji 
wa kitaifa. 

• Kusimamia utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ambayo hutenganisha 
maeneo kwa ajili ya mabwawa, makazi, na kilimo, hivyo kupunguza uharibifu wa 
mazingira na hatari za mafuriko. 

Mada ya 7: Maazimio ya Mkutano wa 6 wa 
Jukwaa na Kufunga 

• Utekelezaji wa mapendekezo jukwaa na maagizo ya Mgeni Rasmi - Waziri Mkuu na 
utekelezaji wa Mkakati wa kukabiliana na changamoto ulioandaliwa na Vikundi Kazi 
vya Jukwaa. 

• Wadau wote wa sekta mbalimbali ikiwemo wizara zinazohusiana na maji kutenga 
fedha kwa ajili ya utekelezaji maelekezo na mikakati ya Jukwaa na kusaidia shughuli 
zake, ikiwemo zile za vikundi kazi. 
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